Làm việc ngày tết tính lương như thế nào

Do dịch bệnh, thay vì về quê nạp năng lượng Tết, đa số người lao hễ lại chọn ở lại cùng doanh nghiệp tăng gia tài xuất. Vậy khi đi làm việc ngày Tết, người lao động được nhận lương cụ nào?


*
Mục lục bài bác viết

1. Đi làm ngày đầu năm mới được trả lương bao nhiêu?

Theo điểm b khoản 1 Điều 112 Bộ dụng cụ Lao cồn năm 2019, fan lao đụng được nghỉ có tác dụng và hưởng trọn nguyên lương 05 ngày vào thời điểm Tết Âm lịch.

Bạn đang xem: Làm việc ngày tết tính lương như thế nào


Tuy nhiên, nếu đi làm việc vào ngày Tết, người lao động sẽ tiến hành trả lương làm cho thêm tiếng theo Điều 98 Bộ dụng cụ Lao động:

1. Người lao động làm thêm giờ đồng hồ được trả lương tính theo 1-1 giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

a) vào ngày thường, tối thiểu bằng 150%;

b) vào trong ngày nghỉ hằng tuần, tối thiểu bằng 200%;

c) vào trong ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ gồm hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ tất cả hưởng lương đối với người lao cồn hưởng lương ngày.

2. Tín đồ lao động thao tác làm việc vào đêm tối thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo 1-1 giá tiền lương hoặc tiền thực phẩm trả theo quá trình của ngày làm việc bình thường.

3. Fan lao động làm cho thêm giờ vào đêm tối thì ngoài việc trả lương theo phép tắc tại khoản 1 cùng khoản 2 Điều này, bạn lao cồn còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo solo giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày có tác dụng việc bình thường hoặc của ngày nghỉ ngơi hằng tuần hoặc của ngày nghỉ ngơi lễ, tết.


Căn cứ dụng cụ trên, nếu tính cả lương khi nghỉ, người lao động đi làm vào 05 ngày tết Nguyên dán sẽ được trả lương như sau:

- thao tác vào ban ngày: Nhận ít nhất 400% lương của ngày thao tác làm việc bình thường.

- làm việc vào ban đêm: Nhận ít nhất 490% lương của ngày thao tác làm việc bình thường.

2. Đi làm cho ngày Tết, ra Giêng đã đạt được nghỉ bù không?

Trước đây, khoản 3 Điều 4 Nghị định 45/2013/NĐ-CP tất cả quy định về ngôi trường hợp tín đồ lao động được nghỉ ngơi bù sau mỗi đợt có tác dụng thêm buổi tối đa 07 ngày thường xuyên trong tháng. Khi đó, công ty lớn sẽ phải bố trí để fan lao hễ nghỉ bù số thời gian đã không được nghỉ.

Tuy nhiên văn bạn dạng này đã mất hiệu lực cùng cũng không có quy định nào thế thế. Hiện giờ Bộ vẻ ngoài Lao rượu cồn năm 2019 và các văn bản hướng dẫn chỉ ghi thừa nhận trường hợp duy nhất được nghỉ bù dịp Tết là khi trùng ngày nghỉ lễ hằng tuần.

Xem thêm: Thế Nào Là Kế Hoạch Giáo Dục Nhà Trường? Mô Đun 4 Lập Kế Hoạch Giáo Dục

Cụ thể khoản 3 Điều 111 luật như sau:

3. Giả dụ ngày nghỉ hằng tuần trùng cùng với ngày nghỉ ngơi lễ, tết qui định tại khoản 1 Điều 112 của cục luật này thì người lao rượu cồn được nghỉ ngơi bù ngày nghỉ ngơi hằng tuần vào ngày thao tác kế tiếp.

Theo đó, ví như ngày Tết Nguyên đán trùng cùng với ngày ngủ hằng tuần, người lao động sẽ được nghỉ bù vào ngày làm việc của tuần kế tiếp.

Ngoài ra không còn qui định nào khác đề cập tới việc nghỉ bù dành cho tất cả những người lao động đi làm việc vào ngày Tết. Do đó, khi đi làm dịp Tết, bạn lao hễ chỉ được tính lương làm cho thêm giờ chứ không được ngủ bù vào ngày khác.

Trên thực tế, bao gồm doanh nghiệp vẫn chế tạo điều kiện cho tất cả những người lao động nghỉ bù một vài ngày tiếp theo khi đi làm suốt đợt Tết Nguyên đán.

3. Ép nhân viên đi làm việc ngày Tết, doanh nghiệp bị phạt cụ nào?

Việc đi làm việc vào ngày đầu năm được xác định là làm cho thêm giờ yêu cầu theo điểm a khoản 2 Điều 107 Bộ lao lý Lao động, lúc doanh nghiệp sử dụng người lao động có tác dụng thêm giờ thì bắt buộc phải bao gồm sự đồng ý của tín đồ đó.

Trường vừa lòng gây sức ép, buộc fan lao hễ phải đi làm dịp Tết, người tiêu dùng lao động sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo khoản 3 Điều 18 Nghị định 12/2022/NĐ-CP như sau:

3. Phát tiền trường đoản cú 20.000.000 đồng mang đến 25.000.000 đồng đối với người áp dụng lao động bao gồm một trong số hành vi sau đây:

a) thực hiện thời giờ làm cho việc thông thường quá số giờ thao tác làm việc theo luật pháp của pháp luật;

b) huy động người lao động có tác dụng thêm giờ nhưng không được sự chấp nhận của fan lao động, trừ trường vừa lòng theo mức sử dụng tạiĐiều 108 của bộ luật Lao động.

Như vậy, người sử dụng lao hễ là cá nhân vi phạm có khả năng sẽ bị phạt từ 20 - 25 triệu đồng. Trong khi đó, người vi phạm luật là tổ chức sẽ bị phạt gấp đôi từ 40 - 50 triệu đồng (khoản 2 Điều 6 Nghị định 12/2022/NĐ-CP).

Trên đây là thông tin về tiền lương trực tết Âm lịchcủa fan lao động. Giả dụ còn vướng mắc về chi phí lương hoặc các chính sách liên quan, bạn đọc gọi ngay lập tức tổng đài 1900.6199để được các chuyên viên pháp lý của kinhdientamquoc.vn hỗ trợ giải đáp.