CÁC HÀNH VI VI PHẠM QUY ĐỊNH VỀ ĐIỀU KIỆN CỦA NGƯỜI ĐIỀU KHIỂN XE CƠ GIỚI BỊ XỬ PHẠT NHƯ THẾ NÀO?

*

showDateViet()
*
CHÀO MỪNG BẠN ĐẾN VỚI CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH QUẢNG BÌNH

*

*

*

Hành vi vi phạm, hình thức và nấc xử phạt phạm luật quy định về người điều khiển phương nhân thể tham gia giao thông vận tải đường bộ
Điều 24.Xử phạt những hành vi vi phạm luật quy định về điều kiện của người điều khiển và tinh chỉnh xe cơgiới

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi mang lại dưới16 tuổi điều khiển và tinh chỉnh xe mô tô, xe gắn thêm máy (kể cả xe máy điện) và những loại xe tươngtự xe gắn máy hoặc tinh chỉnh và điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tựa như ô tô.

Bạn đang xem: Các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới bị xử phạt như thế nào?

2. Phát tiền từ bỏ 80.000 đồng mang lại 120.000 đồngđối với một trong những hành vi phạm luật sau đây:

a) người điềukhiển xe tế bào tô, xe gắn máy, những loại xe tựa như mô tô và những loại xe tương tựxe gắn máy không tồn tại hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệmdân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

b) bạn điềukhiển xe mô tô, xe đính máy, các loại xe tương tự mô tô và những loại xe pháo tương tựxe đính thêm máy không với theo Giấy đk xe, Giấy ghi nhận kiểm định bình an kỹthuật và bảo đảm môi trường (nếu gồm quy định nên kiểm định);

c) fan điềukhiển xe mô tô không có theo bản thảo lái xe.

3. Phân phát tiền tự 200.000 đồng đến 400.000 đồngđối với một trong số hành vi vi phạm sau đây:

a) fan điềukhiển xe mô tô, những loại xe tương tự mô tô không tồn tại Giấy chứng nhận kiểm định antoàn chuyên môn và bảo vệ môi ngôi trường (nếu gồm quy định cần kiểm định) hoặc cónhưng đã mất hạn;

b) bạn điềukhiển xe ô tô, lắp thêm kéo không mang theo Giấy đk xe, giấy tờ lái xe, Giấychứng thừa nhận kiểm định bình yên kỹ thuật và đảm bảo môi ngôi trường (nếu gồm quy định phảikiểm định).

4. Phạt tiền tự 400.000 đồng đến 600.000 đồngđối với một trong các hành vi phạm luật sau đây:

a) người từ đủ16 tuổi mang đến dưới 18 tuổi tinh chỉnh và điều khiển xe mô tô tất cả dung tích xi lanh từ bỏ 50 cm3 trởlên;

b) bạn điềukhiển xe pháo ô tô, trang bị kéo và những loại xe tương tự ô tô không có hoặc không mangtheo Giấy ghi nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của công ty xe cơ giới còn hiệulực;

c) bạn điềukhiển xe cộ ô tô, sản phẩm công nghệ kéo và các loại xe giống như ô tô có giấy tờ lái xe nhưng mà đãhết hạn thực hiện dưới 6 (sáu) tháng.

5. Phát tiền trường đoản cú 800.000 đồng mang đến 1.200.000đồngđối với người tinh chỉnh và điều khiển xe tế bào tô không có Giấy phép tài xế hoặc áp dụng Giấyphép tài xế không vì cơ quan gồm thẩm quyền cấp, giấy phép lái xe cộ bị tẩy xóa, trừcác hành vi phạm luật quy định trên Điểm b Khoản 7 Điều này.

Xem thêm: " Phẫu Thuật Là Gì ? Những Điều Cần Biết Về Bệnh Ngoại Khoa

6. Phân phát tiền từ 1.000.000 đồng cho 3.000.000đồngđối với người từ đầy đủ 16 tuổi mang đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, đồ vật kéo và cácloại xe tương tự ô tô.

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng cho 6.000.000đồngđối với người tinh chỉnh và điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe pháo ôtô, thiết bị kéo và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong số hành vi sau đây:

a) bao gồm Giấy phéplái xe mà lại không phù hợp với dòng xe đang tinh chỉnh hoặc đã mất hạn sử dụngtừ 6 (sáu) mon trở lên;

b) không có Giấyphép lái xe hoặc áp dụng Giấy phép tài xế không vì cơ quan có thẩm quyền cấp,Giấy phép tài xế bị tẩy xóa.

8. Ngoài câu hỏi bị phát tiền, tín đồ điều khiểnphương tiện vi phạm còn bị vận dụng các bề ngoài xử phạt bổ sung cập nhật sau đây:Vi phạm Khoản 5, Điểm b Khoản 7 Điều này bị tịch thu giấy tờ lái xe ko docơ quan gồm thẩm quyền cấp, giấy phép lái xe pháo bị tẩy xóa.”

Điều 25.Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về đk của người điều khiển xe máychuyên dùng

1. Phân phát tiền từ100.000 đồng cho 200.000 đồng so với một trong những hành vi vi phạm luật sau đây:

a) người điềukhiển xe vật dụng chuyên sử dụng không đúng độ tuổi hoặc tuổi không tương xứng với ngànhnghề theo quy định;

b) bạn điềukhiển xe sản phẩm chuyên sử dụng không có theo bởi (hoặc chứng chỉ) điều khiển vàchứng chỉ bồi dưỡng kiến thức quy định về giao thông đường bộ.

2. Phạttiền tự 600.000 đồng đến một triệu đồng đối vớingười tinh chỉnh xe máy chăm dùng không tồn tại bằng (hoặc triệu chứng chỉ) điều khiển vàchứng chỉ tu dưỡng kiến thức lao lý về giao thông đường bộ.